Làm lại con dấu công ty tư vấn từ A-Z

Giải đáp các vấn đề về thủ tục, quy trình làm lại con dấu công ty bị hư hỏng, địa điểm đăng ký ở đâu ? thay đổi giấy phép kinh doanh thì làm lại con dấu như thế nào ?

Ngày đăng: 22-08-2017

233 Lượt xem

Nội dung: con dấu công ty em bị nhòe nên muốn làm lại con dấu công ty . Cho em hỏi thủ tục làm lại con dấu thực hiện như thế nào ạ? Xin cảm ơn.

Trả lời : Căn cứ khoản 1 và 2 Điều 34 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2015 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp thì

"1 Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, nội dung và số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện. Doanh nghiệp có thể có nhiều con dấu với hình thức và nội dung như nhau.

2 Trước khi sử dụng, thay đổi, hủy mẫu con dấu, thay đổi số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện, doanh nghiệp gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện đặt trụ sở để đăng tải thông báo về mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Nội dung thông báo bao gồm:

a Tên, mã số, địa chỉ trụ sở của doanh nghiệp hoặc chi nhánh hoặc văn phòng đại diện;

b Số lượng con dấu, mẫu con dấu, thời điểm có hiệu lực của mẫu con dấu.”

Theo đó, trường hợp doanh nghiệp dự kiến khắc con dấu mới thì trước khi sử dụng mẫu dấu mới phải thực hiện thông báo về mẫu con dấu trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp theo quy định.Quý ông/bà có thể tham khảo thủ tục và tải mẫu đăng ký thay đổi tại địa chỉ sau: www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/ Đăng ký doanh nghiệp. Doanh nghiệp có thể lựa chọn đăng ký hồ sơ trực tuyến theo Chương trình đăng ký doanh nghiệp tại nhà của Thành phố thông qua website www.dpi.hochiminhcity.gov.vn, số điện thoại hỗ trợ: 083.8248.634-083.8244.399 hoặc Đăng ký doanh nghiệp qua mạng điện tử thông qua website của Bộ Kế hoạch và Đầu tư www.dangkykinhdoanh.gov.vn, số điện thoại hỗ trợ: 043.8489.912. Sau khi hoàn tất hồ sơ và được Hệ thống phản hồi chấp thuận, doanh nghiệp nộp hồ sơ trực tiếp hoặc có thể sử dụng dịch vụ tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả hồ sơ đăng ký doanh nghiệp tại nhà do Bưu điện Thành phố cung cấp, số điện thoại hỗ trợ: 083.9247.247. Trân trọng./.

 

làm lại con dấu công ty

tư vấn làm lại con dấu công ty từ A-Z

 

Nội dung: Do quá trình sử dụng, con dấu công ty em bị mòn và có dấu hiệu sắp hư.Bên Công ty muốn làm lại con dấu công ty mới giống y chang con dấu cũ.Vậy cho em hỏi thủ tục và qui trình làm lại con dấu bị hư như thế nào ạ?

Trả lời : Căn cứ Điều 44 Luật Doanh nghiệp, doanh nghiệp thực hiện khắc con dấu mới và thực hiện thủ tục công bố mẫu dấu tại cơ quan đăng ký kinh doanhTrân trọng

 

---

 

Nội dung: Chào anh(chị),Anh(chị) cho em hỏi:Công ty em đã sử dụng con dấu gần 5 năm vậy công ty em có phải đăng ký làm lại dấu mới không? Nếu có thì hồ sơ bao gồm những giấy tờ nào?Em cảm ơn.

Trả lời:

+ Đối với việc sử dụng con dấu do cơ quan công an cấp giấy chứng nhận mẫu dấu, doanh nghiệp tham khảo quy định tại Nghị định 58/2001/NĐ-CP ngày 24/08/2001 về việc quản lý và sử dụng con dấu

+ Trong trường hợp doanh nghiệp khắc con dấu mới, doanh nghiệp tham khảo thủ tục thông báo mẫu dấu tại Công văn số 4211/BKHĐT-ĐKKD ngày 26/6/2015 của Bộ Kế hoạch và đầu tư tại địa chỉ trang web: dangkykinhdoanh.gov.vn/Hướng dẫn đăng ký doanh nghiệp/Danh sách các Phụ lục kèm theo hướng dẫn.

 

---

 

Nội dung: Công ty tôi mới thay đổi giấy phép ĐKKD trước đây là số DKK , còn bây giờ thay số đó thành MST , vậy trên con dấu sẽ ko trùng khớp, vậy tôi muốn làm lại con dấu công ty thì cần những thủ tục gì và đăng ký ờ đâu, và nếu để con dấu cũ thì có hợp lệ không ?

Trả lời: Sở Kế hoạch và Đầu tư TPHCM phúc đáp câu hỏi ông (bà) như sau: Trường hợp của ông (bà) đề nghị liên hệ Cơ quan Công an Thành phố 459 Trần Hưng Đạo, Phường Cầu Kho, Quận 1 để thực hiện khắc lại con dấu Trân trọng

 

---

 

Nội dung: Khi DN thay đổi ngành nghề kinh doanh, Sở cấp giấy CNĐKKD mới lúc đó có số giấy CNĐKKD mới là MST của DN. Vậy khi đó DN có phải làm lại con dấu tròn không ?

Trả lời: Sở Kế hoạch và Đầu tư phúc đáp câu hỏi của ông/bà như sau Trường hợp ông/bà cần liên hệ cơ quan Công an để làm lại con dấu mới phù hợp Trân trọng